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SEHEMU YA 9 
 

Amata alielewa na alijua kuwa Mkuju na Bahi ni maeneo 
muhimu sana kwa Taifa la Tanzania kwakuwa kwayo 
paligundulika madini ya Urani na tayari mpaka wakati huo kule 
Mkuju uchimbaji wa majaribio ulikuwa umeanza. Kuna uhusiano 
gani wa huyu jamaa na haya maeneo? Akajiuliza. Na vipi kuhusu 
Kibaoni huko Dumila? Ninahitaji kutembelea maeneo haya haraka 
iwezekanavyo! Akawaza. Kamanda Amata aliona hatua aliyofikia 
ya kutafuta taarifa. Mpaka hapo aliona sasa anahitaji kuziweka 
pamoja taarifa hizo hata kama ni chache, aliamini kuwa zitampa 
jambo kubwa. Akauendea mlango na kutoka nje, 
akaurudishiakama alivyoukuta na kuondoka zake pasi na 
upinzania wowote. Haiwezekani! 
 
 
Endelea... 
 
 
 

SURA YA NNE 
 

UMBA la Bwana Mikhail lilijiengwa kabisa na makazi ta watu. 
Mwanaume huyu alikuwa akionekana mara chache sana. Wapo 

waliodhani kwamba mtu huyo ni mnyonya damu, vijana wengi 
walimwita Mmafia hasa kwa matendo yote. Hata vibakawale 
ambao wanasumbua kitongojin hawakuthubutu kunyoosha 
mkono wao juu ya nyumba hiyo. Kwa ujumla iliogopeka. 

J 



Hakuna aliyemjua kwa undani zaidi tu ya kuona gari lake likiingia 
na kutoka katika kitalu hiko. 

Pindi tu alipowasili ncini miaka kadhaa iliyopita, Mikhail 
alinunua kiwanja hekari sita huko Kibada. Na kwa kuwa sheria ya 
nchi ni ngumu kwa mgeni kumiliki ardhi, basi kutokana na hilo 
aliamua kutafuta mzawa mmoja na kuzungumza naye. Hivyo 
ndivyo ambavyo eneo lile alilipata. Ujenzi wa nyumba na kila 
kitu kilisimamiwa na mzawa huyo na kuhakikisha kila kitu 
kinakwenda sawa. Lakini baada ya Bwana Mikhail kuamia pale 
Kibada kwenye jumba lake la kifahari inasemekana yule 
Mwafrika mzawa, aliokotwa kando ya bahari hakiwa hana uhai. 
Nani alimuua? Kwanini alimuua? Limebaki swali lisilo na 
majawabu hata leo. Ijapokuwa ndugu wa mzawa yule 
walihangaika kutafuta haki yake, haikuwezekana na mpaka 
waliamua waache kabisa. 

Amata akashusha pumzi na kubaki kaikodolea kompyuta 
iliyo mbele yake hasijue kipicha kufanya. Mawazo yalikuwa 
yakienda mbio, yakibadilishana kama picha za sinema. Ofisini 
alikuwa peke yake, Gina tayari alikwishaondoka. Huu mchezo 
nahisi si wa kawaida! Akajisemea. Sasa kabla ya yote inabidi nijue 
vyema kuhusu kokwa, halafu baada ya hapo niunganishe doti! Amata 
akawaza. Akiwa katika kuwazahuko, simu yake ya mezani ikaita. 
Badala ya kuipokea, akainua mkono na kutazama saa yake. Saa 
kumi na moja na dakika arobaini na tano. Unaweza ukaona kama 
jambo la kawaida yeye kutazama saa badala ya kupokea simu. Si 
hivyo! Isipokuwa aliongozwa na „nani anayejua nipo ofisini muda 
huu? Kuna uwezekano mtu anayenifahamu au aliyepata habari zangu 
ananifutatilia, na kamandivyo basi nipo kwenye hatari kubwa‟ 



akashusha mkono na kuinyakuwa simu ile iliyokuwa ikiita kwa 
fujo. 

“Hello...” akaita kwa sauti ya chini. 
“Upsilon, Pi, Alpha, Nu, Gamma, Alpha ...” sauti ya uande wa 

pili iliongea kwa lugha fiche. Amata aliielewa na aliitambua sauti 
ile bila tabu yoyote. 

“Copy...” akamwambia. 
“Mu, Alpha, Lambda, Iota ...”  
“...Kappa, Iota?” Amata alimkatisha mtu uyo kwa kumalizia 

kile alichokuwa akikisoma. 
“Copy!” 
“Code...” Amata akajibu. 
“Malawi!” ile sauti ikamjibu Amata baada ya kuomba kodi. 

Kamanda Amata pasi na kuchelewa akacomoa bastola zake 
kwenye koti na kuzitia kwenye droo, kisha akachukua nyingine 
mbili ndogo na kuziachika sawia maungoni mwake. Akakiacha 
kile kiti na kuizima kompyuta yake. Harakaharaka, akatoka mule 
ofisini na kuteremka chini kwa kambarau. Akapanda pikipikia 
yake na kuondoka kwa kasi kuelekea huko alikopewa ujumbe. 
Ujumbe wa simu ile uliofikishwa kwa njia ile ya kificho ulimtaka 
Amata kufika Upanga Mtaa wa Maliki nyumba namba 265. 

Ω 
 Ukimya ulitawala nyumba ile aliyoelekezwa Amata, geti la 
mbele lilifungwa kwa mnyororo uliozungushwa kama mara tano 
hivi na kuwekwa kufuli madhubuti kabisa. Kuna nini ndani? 
Akajiuliza huku akitazama huku na huko. Alipoona hakuna mtu 
anayemtazama, kitendo cha sekunde tatu tu alikuwa tayari katua 
ndani kwenye ardhi chepe. Kisha akavuta hatua kuuendea 
mlango wa mbele. Amata huogopi, vipi kama adui kakutega ili 



akukamate? Sauti ya ndani ya moyo wake ilimuuliza. Kama adui 
kaniitia kifo acha nikapambane naye! Akajijibu na kusimama umbali 
wa futi moja tu kutoka kitasa cha ule mlango. Kama alikuwa 
akihitaji ukimya ili kufanya kazi yake, basi haikuwa hivyo. Mtaa 
wa Maliki ulikuwa na hekaheka za hapa na pale za watoto wa 
Kihindi hasahasa jioni kama hiyo. Kwakuwa wao kulakula jioni ni 
moja ya utamaduni labda, basi muda huo walikuwa wakitoka 
kwenye cafeteria tofauti tofauti ambako walipata chakula pamoja 
na kukutana na mabinti wa doto zao. Akatoa glavu kutoka kutoka 
katika mfuko wa ndani wa koti lake na kuzivaa. Kisha akanyonga 
kitasa na kuusukuma mlango. Vile ambavyo moyo wake 
ulimwambia kuwa „mlango upo wazi‟ ndivyo ilivyokuwa. 
Hakuufungua wote, bali jambo la tatu alilolifanya ni kukamata 
Beretta Pico yake mkononi. Akashusha pumzi na kumalizia 
kuusukuma ule mlango na kufanya nafasi ya yeye kupita. Sebule 
ilikuwa kimya na giza lilitamalaki. Kama mpelelezi mbobevu, 
daima milango yote ya fahamu huwa makini kupeleka taarifa 
ubongoni kisha mwili kufanyia kazi. Ingawa kisayansi kuna 
milango mitano ya fahamu, lakini wapelelezi wabobevu kama 
Amata na wengine huwa wana ule mlango wa sita.lakini kwa 
nukta hii hakuutumia huo bali mmoja kati ya ile mitano. Pua! 
 Harufu ya damu ya mwanadamu ilizisaili pua zake. Mwili 
ukamsisimka, akajua kwa vyovyote ndani humo hamumo salama. 
Kijasho chembamba kikamtiririkia kwapani mpaka maeneo ya 
kiuno. Alikihisi. Hakuhangaika kupapasa uwasha taa, maana hiyo 
kwake haikuwa salama. Mkono wake uliokuwa huru ukatumika 
kuichukua miwani yake na kupachika sawia machoni pake. Sasa 
aliweza kuona vizuri kwenye lile giza. Na wala haikuwa mbali... 
mwili wa mwanadamu ulikuwa chini sakafuni. Amata aliutambua 



mwili ule kuwa ni wa mwanamke kutokana na hijab iliyofungwa 
kichwani pake. Ulipolala palizungukwa na dimbwi la damu 
iliyoanza kuganda. Ilionekana mwanamke huyo ameuawa zaidi ya 
saa tatu au nne zilizopita. Nini hiki? Akajiuliza. Hakuthubutu hata 
kuvuta hatua, akarudi kinyumenyume na kutoka ndani ya ile 
nyumba. Kabla hajavuka geti, simu yake ikaita. Akaichukua na 
kuitazama kwenye kioo chake. „Unknown Caller ID‟ ilijiandika. 
 “Hahahahahahaaaaa! Amata Ric, code 005, unstopable! Wewe si 
unapenda wanawake! Beba huo mwili ukaulale... hahahahahaaaaaa! 
Hutopiga hatua hata mia moja kabla sijaondoa uhai wako!” sauti 
ilisikika kupitia simu ile mara tu alipoiweka sikioni na kuruhusu 
iongee. Sauti ile ilikuwa na lafudhi isiyo ya Kiswahili. Amata 
aligundua wazi kuwa muongeaji ni raia wa kigeni japo alijitahidi 
kuificha lafundhi ya „mama zake‟ kwa Kiswahili sanifu, safi na 
kilichonyooka. 
 “Safari hii umeingia mkenge, Kokwa itakupeleka kuzimu...”  ile 
sauti iliendelea.  
 “Karibu Tanzania ewe muuaji muoga... jitokeze 
nikusalimu... kama ulijua utajificha uraia wako kwa Kiswahi cha 
kusoma shuleni, basi umeula wa chuya kwa uvivu wa kuchagua... 
nitakutia mkononi na hiyo Kokwa utaitoa tu!” Amata akajibu na 
kukata ile simu. Akairudisha mfukoni na kuiweka bastola yake 
sawia. Mara ghafla umeme ukakatika mtaa mzima. Giza 
likatawala, maana siku hiyo anga halikuwa na mbalamwezi, bali 
lilifunikwa kwa wingu zito la mvua. Mchezo wa kitoto lakini wenye 
akili nyingi... kube hamjui kama nina taaluma ya ninja! Akajisemea 
kwa sauti ya moyoni. Amata akahama eneo ile haraka na kuingia 
kwenye kivuli cha miti ya Moarobaini akatulia kama si yeye. 
Hata kama ingekuwa wewe, usingemuona. Alichukua taswira na 



umbo la mti, kwa ujumla alitoweka katika umbo kibinadamu. 
Hii ni njia ambayo Ninja hutumia kujificha dhidi ya adui. Ni 
sekunde kama kumi hivi alisikia vishindo vya watu wawili upande 
wa pili wa nyumba ile. Mpaka hapo Amata alijua kuwa adui zake 
hao hawana taaluma yoyote ya kijasusi isipokuwa ni vibaka kama 
vibaka wengine tu. Akawasubiri. Naam, punde tu Amata 
alimuona kijana mmoja mwenye tambo la kibondia akinyata 
huku bastola ikiwa mkononi mwake. Jinsi tu alivyokuwa akinyata 
Amata alishaujua udhaifu wake. Hakujitokeza kwa kuwa alisikia 
vishindo vya watu wawili, alichukua tahadhari kujitokeza maana 
hakujua huyo wa pili alikuwa na uwezo gani. Yule jamaa 
alitembea kwa mwendo uleule mpaka usawa wa mlango wa 
mbele wa ile nyumba. Akashusha mkono wake wenye bastola na 
kuangaza macoyake huku na huko. Pamoja na kutazama kwenye 
ule mti wa moarobaini lakini hakuweza kabisa kutambua kama 
kuna binadamu eneo lile. Akasonya, na kisha akasogeza mkono 
wake karibu na kinywa na kuongea kwa sauti ndogo, “Huyu fala 
hayupo, sioni hata kivuli chake!” akamwambia mtu mwingine. 
Amata hakuweza kusikia alichojibiwa lakini alihisi jambo. Aliona 
kauli ya yule jamaa imemfanya yule anayeongea naye kujifariji. 
Yule kijana wa pili naye akajitokeza kutoka upande mwingine, 
bastola ikiwa mkononi pasi na utayari wa kutumika. 
 “Atakuwa amekimbia!” akamwambia mwenzake. 
 “Sasa abaki afanye nini wakati anajua kifo kinamfuata...” 
yule mtu wa pili akajibu. Yule jamaa wa kwanza akainua tena 
mkono wake, “Naona jamaa hayupo hapa...” akatamka kwa 
maneno yaliyokuwa yakisikika wazi. 
 Kutoka pale alipo, Amata alifikiri nini cha kufanya, kama 
angeamua kutumia bastola yake, angeweza lakini aliona hiyo siyo 



njia sahihi. Akajipanga kuwavamia kwa kipigo. Akajiweka sawa 
kwa akili na utayari wa mwili huku akipanga nani wa kuanza naye 
maana wote walikuwa na bastola mkononi, hivyo kama angeleta 
mzaha tu angaejikuta anaungana na wahenga huko uhengani 
waliko. 

 
Ω 

 Katika moja ya jengo refu lililo upande wa pili wa Mtaa wa 
Maliki alikuwapo bwana mmoja ndani ya chumba ambacho 
aliweza kuona vizuri sana ile nyumba iliyofanyia mauaji. Bwana 
huyu alikuwa na kifaa kidogo cha mawasiliano sikioni pake, 
darubini kubwa yenye nguvu na kipande cha bunduki 
kilichowekwa vyema katika lile dirisha. 
 “Hajaondoka, yuko hapohapo!” akawaambia wale vijana. 
 “Tumetazama kila mahali boss, hayupo!” sauti ya mmoja wale 
vijana ikamfikia huyu aliyeitwa „Boss‟. 
 “Hayupo kaenda wapi? Mlango wa kutoka nje ya wigo 
haujafunguliwa, wala sijamuona mti yeyote kuruka kupitia 
ukuta... mtafuteni!” akawaambia. Yue bwana pale juu aliona 
kweli windo lao limetoweka. Hata yeye alipotembeza darubini 
yake hakuona chochote kinachofanana na mwanadamu 
aliyeumbwa na Mungu. Akashusha pumzi. Muwe makini huyo 
jamaa ni kama shetani, anaweza hata kujificha kwenye kikombe cha 
kahawa na msimuone! Maneno aliyoambiwa na mmoja wa watu wa 
juu serikalini yalimrudia. Akatikisa kichwa na kushusha pumzi 
ndefu. Kwa kitendo hicho maana yake alikubaliana na kauli ile. 
Akarudisha macho yake kwenye ile darubini na kutazama lile 
eneo. Wale vijana wake hakuwaona pale waliposimama awali. 
 “Mh!” akaguna. Nini kilitokea? 



 Kamanda Amata kutoka pale alipojificha kwenye vivuli vya 
miti, alifyatuka kama mshale pindi tu alipotanabahi kuwa wale 
vijana wamekaa katika umbali ambao angeweza kuwafikia kwa 
pamoja. Mapigo mawili yenye kilo nyingi yaliyomtoka kwa 
tofauti ya sekunde mbili, ukijumlisha na kasi aliyoitumia kufika 
pale, yaliwabwaga wale jamaa na bastola zao wote wawili 
kuangukia kando. Hakuna aliyekuwa katarajia kukutwa na zahma 
ya ghafla kama hiyo. Wakati bado wanajiokotaokota pale chini, 
hakuwapa nafasi kabisa za idi aliwaongezea kipigo kilichowaacha 
hoi. Kisha akawaburuza mmoja baada ya mwingine mpaka 
upande wa pili wa nyumba ile. 
 Akapiga goti moja na kuwatazama, kila mmoja alikuwa 
kapoteza fahamu. Alichokifanya ni kuwapekuwa. Amata 
alaichukua kifaa kidogo kutoka kwa mmoja wao ambaco kilikuwa 
sikioni na kuunganishwa na saa yake ya mkononi kwa 
mawasiliano. Akakipachika sikioni na kutulia kusikiliza 
kinachoendelea. 
 “...ba, Seba nini kimewakuta mbona nasikia vishindo tu, halafu 
siwaoni hapo?” sauti ya yule jamaa ilisikika. Amata hakujibu lolote. 
“nijibuni basi muda unakwenda, bosi anasubiri jibu! Au kama 
hamjampata basi rudini haraka,” ile sauti ikasisitiza. Amata aliusikia 
mhemo wa nguvu wa mtu huyo upande wa pili. Sauti hii 
aliilinganisha na ile iliyompigia simu akiwa hapo, akagundua ni 
watu wawili tofauti. 
 “Koh...koh...koh!” sauti ya kukohoa ya mmoja wale jamaa 
ilimshtua Amata. Akamtazama. Wakagongana macho. 
 “Wewe ni nani, na nani kakutuma kuja kumuua huyu 
mama?” Amata akauliza. 



 “Koh...khhhooooo,” yule jamaa akakohoa na kutema donge 
la damu. 
 “Nimekuuliza...” akamwambia. Yule jamaa akatikisa kichwa 
kushoto kulia kwamaba hajui au hana la kujibu. 
 “Wewe ni nani, na nani kakutuma kuja kumuua huyu 
mama?” akamuuliza kwa msisitizo huku akicomoa kisu chake 
kidogo alichokipachika kiunoni. “Sina huruma kwa kiumbe 
asiyetaka kunipa ushirikiano,” akamwambia na kudidimiza kile 
kisu kwenye nyama ya paja kwa mkito mmoja. 
 “Aaaaaaagh! Yalaaaa... simjui, ninininininimetumwa tu!” 
akajibu huku akilalama kwa maumivu. 
 “Aliyekutuma ni nani?” amata akauliza huku akisogeza 
taratibu mpini wa kile kisu. 
 “Aaaaaih! Anaitwa Binusi... Binusi....” akajibu kwa 
maumivu makali. 
 “Nampata wapi Binusi?” Amata akauliza huku macho yake 
akitazama huku na kule. 
 “Jengo la U-umoja gho-gho-rofa ya tatu!” yule jamaa 
akajibu. Kitendo ambacho Amata hakukitegemea kikatokea. Yule 
bwana akajigeuza kwa nguvu na miguu yake miwili ikaielekea 
shingo ya Amata. Lakini kwa wepesi wa ajabu, Amata aliiwahi na 
kuidaka kabla haijaleta madhara. Akamsukuma kando na kuinuka 
haraka kabla ya yule jamaa. Yeye alipoinuka kisarakasi akajikuta 
uso kwa uso na Amata. Pigo moja la kichwa lilimanyayule jamaa 
ayumbe kwa kiwewe. Amata akawahi kukichomoa kile kisu, 
akakizungushana kukishika mkononi sawia. 
 Yulw mwingine aliyekuwa pale chini kumbe alishazinduka 
kitambo. Akaichomoa bastola kumwelekea Amata asijue ni mtu 
wa namna gani wanayepambana naye. Amata kwa haraka 



alimchota ngwala yulealiyekuwa akipambana naye na wakati 
akianguka, ile risasi ilifumua kichwa chake na Amata kwa kasi na 
ustadi alikirusha kisu kilichodidimia kwenye koo la yule mshenzi 
mwingine. Amata akaangukachinikwa kishindo huku akishuhudia 
wawili walewakiachana na uhai kwa maumivu makali. 
 “We ni Amata?” sauti ikasikika kwenye kile kifaa cha 
mawasiliano.  

“Zamu yako inakuja, hutonikimbia...” Amata akajibu na 
kutoa kile kifaa sikioni akakitupa kando. Kwa haraka akaondoka 
kwenye ile nyumba kwa kupitia upande wa nyuma. Akakwea 
ukuta na kuruka nje. Katika pachipachi za nyumba ile na 
nyingine. Kablahajatokeza barabarani akachungulia kwanza 
kwenye lile jengo la Umoja ambalo yule jahili alimwambia kuwa 
Binusi yupo pale. Macho yake yalishuhudia Peugeot 106 
ikigeuzwa kibabe na kuondoka kwa kasi. Yeye! Akawaza. Akajitoa 
katika ule uchochoro na kuiwahi pikipiki yake iliyokuwa 
imeegeshwajirani na mlango wa ile nyumba. 
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